Đưa file Excel 2007 vào ArcGIS 9.2 - CIRENet
Quay trở lại   CIRENet > Công nghệ GIS > GIS và các vấn đề liên quan tới GIS
Tên đăng nhập
Mật khẩu

Trả lời

Công cụ Chế độ hỉển thị
Cũ 18-05-2008, 01:25 PM
hongluanPT_0417100 hongluanPT_0417100 is offline
Thành viên nhiệt tình

Smile Đưa file Excel 2007 vào ArcGIS 9.2

Em có 1 file Excel 2007 gồm xấp xỉ 1 triệu điểm độ cao (thuộc tính X, Y và độ cao Z). Cho em hỏi là có cách nào đưa thẳng số liệu này vào ArcGIS 9.2 không ? Em có thử cho qua MapInfo nhưng nó chỉ nhận Excel 2003 (đuôi xls) và chỉ save được khoảng mấy chục ngàn điểm.
Nếu không thể đưa file Excel 2008 (đuôi xlsx) vào ArcGIS thì có thể chỉ em cách đưa file Excel 2003 (đuôi xls) vào ArcGIS cũng được. Em xin cám ơn.
Ngoài ra cho em hỏi một câu về GeoTool. Em có bản đồ tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu có hệ quy chiếu là VN2000 Bà Rịa-Vũng Tàu múi 3. Liệu em có thể chuyển nó qua WGS 84 không ? Em xin cám ơn.
Chúc diễn đàn ngày càng có nhiều người tham gia và có nhiều thông tin bổ ích.
Cũ 18-05-2008, 08:46 PM
ninomax ninomax is offline
Thành viên nhiệt tình

Mặc định Re: Đưa file Excel 2007 vào ArcGIS 9.2

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hongluanPT_0417100 View Post
Em có 1 file Excel 2007 gồm xấp xỉ 1 triệu điểm độ cao (thuộc tính X, Y và độ cao Z). Cho em hỏi là có cách nào đưa thẳng số liệu này vào ArcGIS 9.2 không ? Em có thử cho qua MapInfo nhưng nó chỉ nhận Excel 2003 (đuôi xls) và chỉ save được khoảng mấy chục ngàn điểm.
Nếu không thể đưa file Excel 2008 (đuôi xlsx) vào ArcGIS thì có thể chỉ em cách đưa file Excel 2003 (đuôi xls) vào ArcGIS cũng được. Em xin cám ơn.
Ngoài ra cho em hỏi một câu về GeoTool. Em có bản đồ tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu có hệ quy chiếu là VN2000 Bà Rịa-Vũng Tàu múi 3. Liệu em có thể chuyển nó qua WGS 84 không ? Em xin cám ơn.
Chúc diễn đàn ngày càng có nhiều người tham gia và có nhiều thông tin bổ ích.
Excel 2007 cho Save as ra Excel 2003 đấy chứ. Nhưng số records trên Excel 2003 khoảng hơn 65000 ==> Nếu Export ra cũng phải 15 file Excel 2003 cho 1 tr điểm của bạn. Tốt nhất là Export từ Excel 2007 ra CSV hoặc TXT file, ArcGIS 9.2 đọc trực tiếp các định dạng này (nếu không đọc được thì phải khai báo lại một chút trong file schema.ini trong cùng thư mục file txt hoặc csv được tạo ra khi ArcGIS 9.2 đọc mấy file này ).
Geotools chỉ chuyển đổi tọa độ cho các điểm tọa độ mà thôi, còn nếu bạn muốn chuyển cho cả bản đồ thì có thể dùng FME hoặc MapInfo. Khai báo 7 cái tham số tính chuyển mà bác Võ ! ra là tính tốt
Cũ 30-05-2008, 10:21 AM
iGIS08 iGIS08 is offline
Thành viên Diễn đàn CIRENet

Đọc file Excel...

Bạn dùng ArcCatalog thử xem. Với ArcCatalog, bạn có thể thấy file excel của bạn trong cây thư mục. Bạn click vào dấu + để xem các sheet trong file excel. Việc tiếp theo là right click vào sheet bạn cần và chọn Export to...

My GIS website: www.gis-home.net
Cũ 30-05-2008, 11:09 AM
Thành viên nhiệt tình

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi iGIS08 View Post
Đọc file Excel...

Bạn dùng ArcCatalog thử xem. Với ArcCatalog, bạn có thể thấy file excel của bạn trong cây thư mục. Bạn click vào dấu + để xem các sheet trong file excel. Việc tiếp theo là right click vào sheet bạn cần và chọn Export to...
Vấn đề là 9.2 chỉ đọc đc Excel 2003 trở xuống thôi bác ạ
Cũ 30-05-2008, 10:46 PM
iGIS08 iGIS08 is offline
Thành viên Diễn đàn CIRENet

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ninomax View Post
Vấn đề là 9.2 chỉ đọc đc Excel 2003 trở xuống thôi bác ạ
Uh, đúng đấy. Mình quên mất cái phiên bản 2007 này vẫn còn "lẻ loi" lắm. Chỉ tội cho user thôi

My GIS website: www.gis-home.net
Cũ 25-06-2008, 12:36 PM
bele83 bele83 is offline
Thành viên mới

Chao ban hongluanPT_0417100, minh cung dang gap tinh huong giong ban nhung problem cua minh lai nam o giai doan sau khi import vao arcgis 9.2, nen minh xin chia se cach import vao arcgis de cung thao luan ve van de tiep theo
Cach minh lam:
-Save copy as file excel thanh duoi *.csv (tot hon het la ban xoa het tat ca cac cot khac, chi de lai cot X,Y,Z)
-Vao arcmap cua arcgis chon Tool/Add XY data roi chon file input la file *.csv do roi chon lai he toa do
-Right click vao file vua chuyen vao chon Data/Export Data (thanh shapefile)

Minh da import vao ko co van de gi ca nhung file excel cua minh chi co 475 diem thoi nen minh ko biet voi 1trieu diem nhu ban thi co duoc ko, ban thu lam nhe.

Van de cua minh la
1.cac diem trong file excel cua minh o dang Lat/Long do duoc xuat ra tu GPS. Do do minh ko biet cach nao chuyen 2 cot X,Y sang he toa do UTM
2.minh khong hieu ve he toa do VN2000 (minh dang tim hieu nhung chua ra) nen minh dang gap rac roi voi viec thao tac giua file 2 file: 1 la file shp (arcgis) import tu file CAD va 1 file import tu file excel do voi he toa do Lat/Long.

Moi nguoi lam on giup minh voi!!!

thay đổi nội dung bởi: bele83, 25-06-2008 lúc 04:36 PM.
Cũ 25-06-2008, 07:41 PM
Thành viên nhiệt tình

Smile Re: Đưa file Excel 2007 vào ArcGIS 9.2

Chào bạn bele83. Trước tiên cám ơn bạn vì đã giúp mình. Thứ 2 là về thắc mắc đầu tiên của bạn. Bạn có thể tạo toạ độ UTM cho các điểm của mình như sau:
B1: Bạn đưa tất cả các điểm vào MapInfo (dạng .tab).
B2: Save copy as file .tab đó đổi projection lại là UTM.
B3: Open file .tab quy chiếu UTM lên.
B4: Vào Tool chọn Coordinate Extractor (Nó sẽ tự động tạo 2 column X,Y có chứa toạ độ UTM cho các điểm của bạn).
B5: Lưu file .tab quy chiếu UTM thành file Mif (dùng Table -> Export).
Sau đó dùng công cụ Conversion để chuyển file Mif của MapInfo vào ArcGIS.
Hết.
Còn về VN2000 thì mình cũng không rành. Hiện nay mình đang làm khoá luận về viễn thám và GIS, sử dụng ảnh Viễn thám trên mạng (quy chiếu UTM WGS - 84) và bản đồ địa hình VN2000.

thay đổi nội dung bởi: hongluanPT_0417100, 25-06-2008 lúc 07:45 PM. Lý do: Bị lỗi xuống hàng
Cũ 25-06-2008, 11:51 PM
Thành viên nhiệt tình

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bele83 View Post
Chao ban hongluanPT_0417100, minh cung dang gap tinh huong giong ban nhung problem cua minh lai nam o giai doan sau khi import vao arcgis 9.2, nen minh xin chia se cach import vao arcgis de cung thao luan ve van de tiep theo
Cach minh lam:
-Save copy as file excel thanh duoi *.csv (tot hon het la ban xoa het tat ca cac cot khac, chi de lai cot X,Y,Z)
-Vao arcmap cua arcgis chon Tool/Add XY data roi chon file input la file *.csv do roi chon lai he toa do
-Right click vao file vua chuyen vao chon Data/Export Data (thanh shapefile)

Minh da import vao ko co van de gi ca nhung file excel cua minh chi co 475 diem thoi nen minh ko biet voi 1trieu diem nhu ban thi co duoc ko, ban thu lam nhe.

Van de cua minh la
1.cac diem trong file excel cua minh o dang Lat/Long do duoc xuat ra tu GPS. Do do minh ko biet cach nao chuyen 2 cot X,Y sang he toa do UTM
2.minh khong hieu ve he toa do VN2000 (minh dang tim hieu nhung chua ra) nen minh dang gap rac roi voi viec thao tac giua file 2 file: 1 la file shp (arcgis) import tu file CAD va 1 file import tu file excel do voi he toa do Lat/Long.

Moi nguoi lam on giup minh voi!!!
Có 1 chút thời gian nên tớ nói ngắn gọn 1 tí:
1.Trước khi bạn add cái csv vào để load Lat/Long lên bạn define cái coordinate system trong ArcGIS (Chuột phải vào Data Frame,chọn Properties) là WGS84 (GCS). Sau khi load xong rồi thì export nó ra shp, shp sẽ có khai báo hệ tọa độ là GCS, WGS84. Nên kiểm tra lại bằng cách tạo mới phiên làm việc của ArcGIS, load cái shp đó vào. Nếu hiện lên hộp thoại báo ko có khai báo hệ tọa độ thì dùng Define Projection để khai báo lại.
Như vậy bạn sẽ có 1 shp chứa các point ở GCS-WGS84, mặc định sẽ có sẵn 2 trường là Lat/Long.
Tiếp đến, tạo mới 1 phiên làm việc trên ArcGIS. Vào Data Frame chọn PCS - UTM, đo trên Vịt Nam ko chui ra biển hay qua Lào, Cam thì cứ chọn UTM múi 48N. Bây giờ tọa độ các điểm đang được project on-the-fly (wbw tạm dịch là chiếu tức thời ) về UTM 48N. Mở bảng thuộc tính của nó lên, tạo thêm 2 trường mới kiểu double, đặt tên là X, Y. Tiếp đến là chuột phải vào tên trường cần xử lý, chọn Calculate Geometry ....Đến đây bạn xử lý tiếp nhé.

2.VN2000 bạn cần hiểu cái gì, hiểu "sâu - lịch sử, căn nguyên, phương pháp luận" hay hiểu "nông - dùng đc là tốt rồi"?
Kiến thức tớ còi nên ko đủ sức giải thích " xâu và xa" về cái VN2000 này, có chăng phải nhờ bác Võ
Còn nếu chỉ cần dùng đc thì cứ " 7 hằng đẳng thức đáng nhớ " mà bác Võ ! ra đem dùng là được
Cũ 26-06-2008, 02:38 PM
Thành viên nhiệt tình

Smile Re: Đưa file Excel 2007 vào ArcGIS 9.2

Cám ơn thông tin của bạn Ninomax rất nhiều ! Thật sự rất hữu ích !
Cũ 26-06-2008, 02:48 PM
bele83 bele83 is offline
Thành viên mới

Cam on ban hongluanPT_0417100 nha, cach cua ban rat don gian va hieu qua vi minh cung quen dung mapinfo nhung lai quen beng mat hihi.
Va khi lam theo cac buoc ban noi thi minh nhan ra 1 so dieu va muon chia se:
-Neu minh import truc tiep file excel o dang *.dbf (database) hay *.xls (excel) vao MapInfo thi tuy no co hien Table voi cac thong tin nhu Table ben excel nhung minh ko tao doi tuong Points tren map bang chuc nang Table/Creat Points duoc
- Nen dau tien minh fai import Table tu excel vao Arcgis roi export thanh shapefile. Sau do minh import shapefile vao MapInfo roi save as thanh .TAB moi (de co the edit va thao tac duoc) thi moi thu rat ok.
Anyway, cam on ban nhieu lam. Tiep tuc chia se nhe.

Cam on bac ninomax nua, em se thu lam theo cach bac chi bao, sau dot nay e se cay arcgis vi e moi vao nghe thoi a.

Con VN2000 thi minh cung da tim ra 1 vai file thuyet minh tu cac bac o cac dien dan (ca van ban cua nha nuoc qui dinh cac thong so nua hehe) cung kha chi tiet (neu ai can thi noi minh se paste len lai nhe). Chac la biet cac thong so de phong khi chuyen doi va tam thoa man vay thoi chu hieu sau xa thi chac la kho day, gap chuyen lai nho cac bac chuyen gia Trac dia chi bao.

Minh cung da download dc phan mem GeoTools chuyen doi HN72-WGS84-VN2000 tu website Geosoft http://www.dinhconghoa.net/
Nhung cung gap 1 so problem xin nho cac bac giup do
1. format cua input data co cot "so hieu diem" la sao minh ko hieu, cot "Ten diem" thi minh tam hieu la so thu tu diem nhung "so hieu diem" thi bo tay.
2. Con cot "do cao H" (do cao trac dia) la gi, neu minh chi co X,Y thoi thi sao?

Mong cac bac giup do dum nha, theo em biet thi nhieu bac da dung GeoTools lam nen chac la co nhieu kinh nghiem ve phan mem nay. Cam on cac bac truoc.

thay đổi nội dung bởi: bele83, 26-06-2008 lúc 03:07 PM.
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Công cụ
Chế độ hỉển thị
Tuyến tính Tuyến tính

Quy tắc gửi bài
không Được gửi bài viết
không Được gửi trả lời
không Được gửi đính kèm
không Được sửa bài

vB code đang bật
Smilies đang bật
[IMG] đang bật
HTML đang tắt
Chuyển đến

Các chủ đề khác
Bài viết Người gửi Chủ đề Bài trả lời Bài viết mới
Lỗi khi xuất số liệu ra file MDB hangtnmtsonla TK05 Phiên bản 2.0 0 18-01-2008 08:16 AM
Chuyen doi tu file Geo sang file Dgn support MicroStation 4 01-02-2007 08:05 PM

Múi giờ GMT. Hiện tại là 12:09 AM.

CIRENet Portal © 2006. Powered by CIRENet Webteam.